
UTANGULIZI 

Kilimo shadidi cha mpunga (System of Rice 
Intensification—SRI) ni teknolojia bora 
yenye kutumia maji na mbegu kidogo kwa 
kutoa mavuno mengi. Hutumika kwa ku-
badilishana kati ya kulowanisha kwa siku 
3 na kukausha ardhi kwa siku 7 kwa kina  
cha  sentimita 2 za maji yaliyotuama.  Mu-
da wa ukavu huweza kuwa kati ya siku 4 -
7. Mipasuko ya udongo kwenye jaruba ni 
kiashiria cha kumwagilia maji kwenye 
jaruba. Kama udongo ni wa mfinyanzi ta-
hadhari kubwa yatakiwa kutoruhusu 
mipasuko ya kupitiliza kabla ya kum-
wagilia ili kuepuka maji mengi kupotea 
isivyotarajiwa.  

 
Kanuni bora za kilimo shadidi cha 
mpunga 
 
• Tengeneza mfereji wa kuingiza na ku-

tolea maji kwenye majaruba  
• Ingiza maji ya kutosha kwenye jaruba  
• Sawazisha vizuri jaruba 
• Mwagilia maji kwenye kitalu na 

kuchukua miche ikiwa na udongo 
• Pandikiza miche michanga ya umri wa 

siku 8  hadi 12 baada ya mbegu kuota. 
• Pandikiza mche mmoja kwa kila shimo  

kwa kina cha sentimita 1 -  2 ardhini na 
muda kutoka kwenye kitalu hadi 
kupandikiza mche usizidi dakika 30. 

• Upandaji: mche hadi mche sentimita  25, 
msitari hadi msitari sentimita 25.  

• Udongo wa shamba usiwe na magadi  
• Tumia mbolea za asili yaani samadi/

mboji.  Pale ambapo samadi haipatikani 
tumia mbolea za viwandani . 

• Mavuno mengi kwa eneo kwa maji kid-
ogo  

 

 
Faida za Kilimo Shadidi cha Mpunga 
 
• Kinapunguza matumizi ya maji. 
• Hupunguza matumizi ya mbegu kwa 

asilimia 80 – 90 yaani kilogramu 5-10/
hekta moja au kilogramu 2-4/ekari  ukilin-
ganisha na kilogramu 100/hekta kwa kili-
mo cha kawaida. 

• Hupunguza kero ya ugomvi wa maji mara 
kwa mara kwenye skimu za umwagiliaji.  

• Mizizi ya mpunga hupata hewa ya kutosha 
na kuruhusu ukuaji bora wa haraka. 

• Upachaji wa machipukizi mengi (98 - 118).  
unaotoa  mavuno mengi (tani 8-12 kwa 
hekta). 

 
 
 Mafanikio ya Kilimo Shadidi ya-
nategemea  
 
• Upatikanaji wa maji ya uhakika - mito, 

maziwa, bwawa  
• Miundombinu bora ya umwagiliaji  
• Asasi nzuri ya uongozi  
• Mafunzo  
• Nguvukazi  
• Ushirikiano katika shughuli za shamba  
• Upatikanaji wa pembejeo  kwa wakati  
 
  
 
 
 

Matumizi ya mche mchanga 
 
• Umri mdogo una uwezo wa kutoa machipuki-

zi mengi kirahisi.  (Picha Na. 1) 

• Mizizi yake hukua haraka na kuweza kufyon-
za virutubisho vingi na hivyo mmea kutoa 
mavuno mengi  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Picha Na1:  Mche wa mpunga wenye umri 
mdogo (siku 8) 
Upandaji wa mbalimbali 
• Umbali wa sentimita  25x25  na kwa mraba  
• Shamba lichavangwe  na kusawazishwa vema  
• Tengeneza mistari ya mraba kwa  kamba, 

mbao iliyopigwa misumari au fremu ya chu-
ma (Picha Na.2) 

Pandikiza mche mmoja kwa shina kwa uanga-
lifu badala ya miche 3-4 kwani hupunguza 
uwezo wa kugombania maji, virutubisho na 
mwan 

Picha Na 2:  Kupiga mistari kwa kutumia 
fremu iliyopigiwa misumari. 
• ga  



Udhibiti wa magugu 
• Palilia kwa kutumia vifaa/mashine ya 

kupalilia (Picha ), madawa (viuagugu/
viatilifu).  

• Matumizi ya mashine yanafaa zaidi 
kwa kilimo hiki  

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 
 

TUME YA TAIFA YA 
UMWAGILIAJI  

 
 
 
 
 

 
 
 
 

 
 
 

 

 
 

KILIMO  SHADIDI CHA 
MPUNGA   

 
 
 

 
Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 

 
MKURUGENZI MKUU 

TUME YA TAIFA YA UMWAGILIAJI  
S.L.P.  146 
DODOMA 

 
e-mail: info@nirc.go.tz  

 

Picha Na. 3: Mashine ya kupalilia 

ISIYO SHADIDI 

SHADIDI 


